Đăng Ký Mã Vạch Cho Sản Phẩm Nhập Khẩu Như Thế Nào?

Đăng ký mã vạch cho sản phẩm nhập khẩu hay còn được hiểu là thủ tục xác nhận sử dụng mã nước ngoài hoặc ủy quyền sử dụng mã số, mã vạch. Khi nộp hồ sơ xin xác nhận sử dụng mã nước ngoài, tổ chức, cá nhân có trách nhiệm nộp phí đăng ký (xác nhận) sử dụng mã nước ngoài theo quy định của pháp luật.

Để đa dạng cho sản phẩm hàng hóa của mình, nhiều doanh nghiệp thực hiện buôn bán, nhập khẩu những mặt hàng sản phẩm từ các quốc gia khác nhau trên thế giới. Khi thực hiện sử dụng bán sản phẩm nước ngoài bắt buộc doanh nghiệp phải thực hiện đăng ký mã vạch cho sản phẩm nhập khẩu. Vậy đăng ký mã vạch sản phẩm nước ngoài như thế nào? Phí đăng ký mã vạch cho sản phẩm nhập khẩu ra sao? Kính mời tổ chức, doanh nghiệp cùng tham khảo bài viết dưới đây của Luật Dân Việt.

Hồ sơ đăng ký mã vạch cho sản phẩm nhập khẩu

Các thông tin về hồ sơ đăng ký mã vạch cho sản phẩm nhập khẩu được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 19d của Nghị định số 74/2018/NĐ-CP. Trong Nghị định nêu rõ các thành phần giấy tờ cần chuẩn bị như sau:

– Mẫu đơn đề nghị xác nhận sử dụng mã vạch sản phẩm nhập khẩu hoặc ủy quyền sử dụng mã số, mã vạch theo quy định pháp luật cụ thể là mẫu số 15 và 16 của Nghị định;

– Đối với trường hợp xác nhận sử dụng mã số nước ngoài thì cung cấp bản sao bằng chứng phía đối tác nước ngoài ủy quyền cho tổ chức, doanh nghiệp được quyền sử dụng mã số, mã vạch dưới hình thức thư, hợp đồng ủy quyền, bằng chứng chứng minh đơn vị ủy quyền sở hữu hợp pháp mã số ủy quyền, danh mục sản phẩm tương ứng với mã ủy quyền…;

– Đối với xác nhận ủy quyền sử dụng mã số, mã vạch thì cung cấp bản sao hợp đồng hoặc thư ủy quyền sử dụng mã số, mã vạch kèm danh mục sản phẩm tương ứng mã số ủy quyền.

Mức phí đăng ký mã vạch cho sản phẩm nhập khẩu là bao nhiêu?

Mức phí đăng ký mã vạch cho sản phẩm nhập khẩu được quy định tại Khoản 2 điều 4 của Thông tư 232/2016/TT-BTC. Trong thông tư quy định cụ thể về việc áp dụng mức thu toàn quốc như sau:

– Hồ sơ đăng ký sử dụng mã số mã vạch nước ngoài có ít hơn hoặc bằng 50 mã sản phẩm thì mức thu áp dụng là 500.000 đồng/hồ sơ;

– Hồ sơ đăng ký sử dụng mã số mã vạch cho sản phẩm nhập khẩu trên 50 mã sản phẩm thì mức thu áp dụng là 10.000 đồng/hồ sơ;

Luật Dân Việt tận tâm hỗ trợ, phục vụ doanh nghiệp khi đăng ký mã vạch

Với hơn 10 năm kinh nghiệm trong hoạt động giấy phép nói chung và mảng đăng ký mã vạch nói riêng thì Luật Dân Việt tự tin mình có thể đảm nhiệm tốt mọi công việc mà khách hàng yêu cầu. Với năng lực chuyên môn của đội ngũ luật sư cũng như sự chuyên nghiệp tận tình mà Luật Dân Việt đang triển khai thì chúng tôi tin chắc không một vị khách nào có thể không hài lòng về các dịch vụ mà chúng tôi cung cấp.

Khi quý khách hàng có nhu cầu sử dụng sản phẩm thì chúng tôi cam kết đảm bảo sẽ hoàn tất thực hiện các công việc sau:

– Chuyên viên tư vấn gọi điện tư vấn miễn phí ngay sau khi khách hàng có nhu cầu sử dụng dịch vụ để trao đổi với khách hàng các điều khoản thỏa thuận giữa 02 bên;

– Tư vấn miễn phí các vấn đề pháp luật liên quan đến quy trình, thủ tục, hồ sơ thực hiện đăng ký cho mã số mã vạch của doanh nghiệp;

– Chuyên viên chuyên môn đảm nhiệm mảng mã vạch sẽ thực hiện soạn thảo và hoàn thành hồ sơ theo đúng hợp đồng 02 bên đã ký kết;

– Thực hiện thay khách hàng quá trình nộp hồ sơ tại cơ quan chuyên môn có thẩm quyền;

– Theo dõi việc nộp hồ sơ và giải quyết các vấn đề nếu có từ Tổng cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng;

– Nhận kết quả và gửi đến quý khách hàng;

Các thông tin khi cần yêu cầu dịch vụ

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về việc đăng ký mã vạch cho sản phẩm nhập khẩu và mức phí cho việc xác nhận sử dụng mã vạch. Trong quá trình tham khảo bài viết quý khách hàng có vướng mắc hay băn khoăn về thủ tục gì xin vui lòng liên hệ qua:

Share:

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
Share on linkedin
LinkedIn
LUAT-SU-TRANH-TUNG-LUAT-DAN-VIET-1

Kết nối Luật Dân Việt

Nhận update thông tin pháp lý

Đăng ký để nhận thông tin pháp lý mới nhất

Tin mới

Bài viết liên quan