Thời Hạn Bảo Hộ Bản Quyền Tác Giả Được Quy Định Như Thế Nào?

Thời Hạn Bảo Hộ Bản Quyền Tác Giả Được Quy Định Như Thế Nào?

Khi tác giả sáng tạo ra một tác phẩm và đưa tác phẩm ra công chúng, đồng nghĩa tác phẩm đó đã được tự động bảo hộ. Vậy, thời hạn bảo hộ bản quyền tác giả được bao lâu? Chúng tôi sẽ tư vấn để khách hàng nắm rõ trong bài viết sau.

Có thể bạn quan tâm:

– Đăng ký bản quyền

– Đăng ký bản quyền sản phẩm

– Đăng ký bản quyền âm nhạc

– Đăng ký bản quyền phần mềm

Theo quy định tại Luật Sở hữu trí tuệ 2005 được sửa đổi, bổ sung năm 2009, thời hạn bảo hộ bản quyền tác giả quy định như sau:

Thời hạn bảo hộ bản quyền tác giả và quyền nhân thân quy định

1. Quyền nhân thân

– Đặt tên cho tác phẩm;

– Đứng tên thật hoặc bút danh trên tác phẩm; được nêu tên thật hoặc bút danh khi tác phẩm được công bố, sử dụng;

– Bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm, không cho người khác sửa chữa, cắt xén hoặc xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ hình thức nào gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả.

Theo đó, quyền nhân thân nêu trên sẽ được bảo hộ vô thời hạn.

2. Quyền tài sản

– Làm tác phẩm phái sinh;

– Biểu diễn tác phẩm trước công chúng;

– Sao chép tác phẩm;

– Phân phối, nhập khẩu bản gốc hoặc bản sao tác phẩm;

– Truyền đạt tác phẩm đến công chúng bằng phương tiện hữu tuyến, vô tuyến, mạng thông tin điện tử hoặc bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào khác;

– Cho thuê bản gốc hoặc bản sao tác phẩm điện ảnh, chương trình máy tính.

Xem thêm:

Không Công Bố Mỹ Phẩm Bị Xử Phạt Thế Nào Theo Quy Định?

Quy Trình Công Bố Mỹ Phẩm Thế Nào Để Được Chấp Thuận?

Thời hạn bảo hộ bản quyền tác giả cụ thể:

  1. Tác phẩm điện ảnh, nhiếp ảnh, mỹ thuật ứng dụng, tác phẩm khuyết danh còn thời hạn bảo hộ theo Luật Sở hữu trí tuệ thì tiếp tục được hưởng thời hạn bảo hộ theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 27 của Luật Sở hữu trí tuệ đã được sửa đổi, bổ sung;

Đối với tác phẩm sân khấu theo quy định của Luật Sở hữu trí tuệ thì thời hạn bảo hộ được thực hiện tại điểm b khoản 2 Điều 27 của Luật Sở hữu trí tuệ đã được sửa đổi, bổ sung là suốt cuộc đời tác giả và năm mươi năm tiếp theo năm tác giả chết.”

b.Tác phẩm không thuộc loại hình quy định tại điểm a khoản này có thời hạn bảo hộ là suốt cuộc đời tác giả và năm mươi năm tiếp theo năm tác giả chết; trường hợp tác phẩm có đồng tác giả thì thời hạn bảo hộ chấm dứt vào năm thứ năm mươi sau năm đồng tác giả cuối cùng chết;

c.Thời hạn bảo hộ quy định tại điểm a và điểm b khoản này chấm dứt vào thời điểm 24 giờ ngày 31 tháng 12 của năm chấm dứt thời hạn bảo hộ quyền tác giả.”

Trong trường hợp cần tư vấn thời hạn bảo hộ bản quyền tác giả, quý khách hàng vui lòng liên hệ với Luật sư của Luật Dân Việt theo địa chỉ sau để được tư vấn:

Share:

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
Share on linkedin
LinkedIn

Gửi yêu cầu tư vấn hỗ trợ pháp lý

Luật Dân Việt

Luật Dân Việt

Luôn đồng hành và hỗ trợ tư vấn pháp lý tới mọi người !

Kết nối Luật Dân Việt