Năm 2021, tiền lương trực Tết của giáo viên là bao nhiêu?

Sau đây, luatdanviet.com sẽ giải đáp thắc mắc liên quan đến tiền lương trực Tết của giáo viên theo quy định của pháp luật.

Câu hỏi: Em là giáo viên tiểu học, mới đi làm được 04 tháng. Năm nay em được xếp lịch trực Tết vào sáng ngày mùng 02 và chiều mùng 05 Tết. Các anh chị cho em hỏi, giáo viên có bắt buộc phải trực Tết không và lương trực Tết của giáo viên được tính như thế nào ạ? – Thanh Hoa (Bắc Ninh).

Trả lời:

Giáo viên không bắt buộc phải trực Tết

Căn cứ khoản 1 Điều 13 Luật Viên chức 2010, giáo viên được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động…

Trong đó, thời gian nghỉ lễ, Tết của người lao động quy định tại Điều 112 Bộ luật Lao động 2019. Cụ thể:

 

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

 

a) Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

 

b) Tết Âm lịch: 05 ngày;

 

c) Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

 

d) Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

 

đ) Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

 

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

 

Theo các quy định trên, nghỉ Tết là một trong những quyền lợi chính đáng của giáo viên. Đồng thời, Nhà nước cũng không có quy định yêu cầu giáo viên phải trực Tết. Vì vậy, giáo viên không bắt buộc phải trực Tết.

 luong truc tet cua giao vien

Lương trực Tết của giáo viên là bao nhiêu? (Ảnh minh họa)

Giáo viên trực Tết sẽ được tính lương làm thêm giờ

Như đã phân tích, các dịp nghỉ lễ, Tết là thời gian nghỉ ngơi của giáo viên. Vì vậy, trực Tết sẽ được coi là thời gian làm việc ngoài giờ làm việc.

Tại khoản 1 Điều 107 Bộ luật Lao động quy định:

 

Thời gian làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường theo quy định của pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc nội quy lao động.

 

Theo quy định trên, nếu đồng ý trực Tết, thời gian trực sẽ được tính là thời gian làm thêm giờ. Đồng thời, theo khoản 2 Điều 12 Luật Viên chức, giáo viên có thể được hưởng tiền làm thêm giờ, tiền làm đêm… theo quy định của pháp luật và quy chế của đơn vị sự nghiệp công lập.

Như vậy, khi đến trường trực Tết, giáo viên có thể được tính thêm tiền lương làm thêm giờ.

Cách tính tiền trực Tết vào ban ngày

Lương trực Tết của giáo viên sẽ được áp dụng theo quy định tại Điều 98 Bộ luật Lao động 2019. Trong đó, theo khoản 1 Điều 98 lương trực Tết vào ban ngày được tính như sau:

 

1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

 

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

 

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

 

c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Xem thêm: https://luatdanviet.com/cach-tinh-luong-thang-13-the-nao-bat-buoc-phai-tra-khong

Quy định trên được hướng cụ thể tại Điều 56 Nghị định 145/2020/NĐ-CP. Theo đó, tiền lương trực Tết của giáo viên vào ban ngày sẽ được tính theo công thức:

 

Tiền lương làm thêm giờ

 

 

=

 

 

Tiền lương giờ thực trả của công việc đang làm vào ngày làm việc bình thường

 

 

x

 

 

Mức ít nhất là 300%

 

 

x

 

 

Số giờ làm thêm

 

Cách tính tiền trực Tết vào ban đêm

Theo Điều 106 Bộ luật Lao động, giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 06 giờ sáng ngày hôm sau.

Nếu giáo viên được yêu cầu trực Tết vào ban đêm, khoản 2, 3 Điều 98 Bộ luật Lao động quy định về lương làm thêm giờ như sau:

 

2. Người lao động làm việc vào ban đêm thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường.

 

3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, tết.

 

Đồng thời, căn cứ Điều 57 Nghị định 145/2020/NĐ-CP hướng dẫn về tiền lương làm thêm giờ vào ban đêm, lương trực Tết vào ban đêm sẽ được tính theo công thức:

 

Tiền lương làm thêm giờ vào ban đêm

 

 

=

 

 

Tiền lương giờ thực trả của công việc đang làm vào ngày làm việc bình thường

 

 

x

 

 

Mức ít nhất là 300%

 

 

+

 

 

Tiền lương giờ thực trả của công việc đang làm vào ngày làm việc bình thường

 

 

x

 

 

Mức ít nhất 30%

 

 

+

 

 

20%

 

 

x

 

 

Tiền lương giờ vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ  tết có hưởng lương

 

 

x

 

 

Số giờ làm thêm vào ban đêm

 

Share:

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
Share on linkedin
LinkedIn
LUAT-SU-TRANH-TUNG-LUAT-DAN-VIET-1

Kết nối Luật Dân Việt

Nhận update thông tin pháp lý

Đăng ký để nhận thông tin pháp lý mới nhất

Tin mới

Bài viết liên quan