Không đăng ký kết hôn, con có được mang họ cha?

Không đăng ký kết hôn, con có được mang họ cha?

Hai người không kết hôn khi đi đăng ký khai sinh cho con thường gặp khá nhiều băn khoăn về thủ tục. Một trong số đó là liệu chỉ sống chung với nhau như vợ chồng, người con có được mang họ của cha không?

Anh Lê Đăng N. (Quảng Ninh) gửi câu hỏi: “Tôi và người yêu sống với nhau nhưng chưa đăng kí kết hôn. Hiện giờ, chúng tôi sắp sinh cháu. Vậy cho tôi hỏi, nếu tôi muốn cháu được mang họ của mình có được không?”

chưa đăng ký kết hôn con khai sinh có được mang họ cha không

Chưa đăng ký kết hôn con được mang họ cha không? (Ảnh minh họa)

Luật Dân Việt trả lời như sau:

Điều 9 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định khi yêu cầu đăng ký khai sinh cho con nếu bố mẹ đã kết hôn thì phải nộp kèm giấy đăng ký kết hôn. Nếu chưa đăng ký kết hôn thì trẻ sẽ được khai sinh theo diện chưa xác định được cha.

Theo đó, tại Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP, khi đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha thì họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con sẽ theo mẹ, phần ghi về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh sẽ để trống.

Nếu hai bạn chưa đăng ký kết hôn mà muốn con mang họ cha thì bạn phải làm đồng thời thủ tục nhận con và thủ tục đăng ký khai sinh. Ngoài những giấy tờ cần phải nộp khi làm giấy khai sinh cho con theo quy định của pháp luật, bạn còn phải nộp thêm các loại giấy tờ sau:

– Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ

– Giấy tờ chứng minh quan hệ cha con

Như vậy, khi hai người không đăng ký kết hôn mà có con thì vẫn có thể khai sinh cho con theo họ của người cha.

Xem thêm: Nam nữ hai bên thông gia được kết hôn với nhau không?

Share:

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
Share on linkedin
LinkedIn

Gửi yêu cầu tư vấn hỗ trợ pháp lý

Luật Dân Việt

Luật Dân Việt

Luôn đồng hành và hỗ trợ tư vấn pháp lý tới mọi người !

Kết nối Luật Dân Việt