Điều chỉnh thông tin trên Cơ sở dữ liệu về cư trú thế nào?

Điều chỉnh thông tin trên Cơ sở dữ liệu về cư trú thế nào?

Sắp tới, thay vì điều chỉnh thông tin trong Sổ hộ khẩu, Sổ tạm trú giấy, người dân sẽ thực hiện điều chỉnh thông tin trên Cơ sở dữ liệu về cư trú. Theo đó, thủ tục điều chỉnh thông tin trên Cơ sở dữ liệu về cư trú thế nào?

Câu hỏi: Em nghe nói sắp tới sẽ bỏ Sổ hộ khẩu, vậy khi bỏ Sổ hộ khẩu thì các thủ tục điều chỉnh thông tin trên Sổ hộ khẩu trước đây sẽ làm như thế nào ạ? Em xin cảm ơn – Nguyễn Minh Trí (Cần Thơ)

Trả lời:

Khi nào phải điều chỉnh thông tin trên Cơ sở dữ liệu về cư trú?

Việc điều chỉnh thông tin về cư trú của công dân được thực hiện trong các trường hợp sau đây, theo quy định tại khoản 1 Điều 26 Luật Cư trú 2020:

– Thay đổi chủ hộ;

– Thay đổi thông tin về hộ tịch so với thông tin đã được lưu trữ trong Cơ sở dữ liệu về cư trú;

– Thay đổi địa chỉ nơi cư trú trong Cơ sở dữ liệu về cư trú do có sự điều chỉnh về địa giới đơn vị hành chính, tên đơn vị hành chính, tên đường, phố, tổ dân phố, thôn, xóm, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc, cách đánh số nhà.

Theo đó, từ ngày 01/7/2020, người dân sẽ phải thực hiện điều chỉnh thông tin trên Cơ sở dữ liệu về cư trú khi thuộc một trong các trường hợp nêu trên.

điều chỉnh thông tin trên Cơ sở dữ liệu về cư trú

Điều chỉnh thông tin trên Cơ sở dữ liệu về cư trú thế nào? (Ảnh minh họa)

Điều chỉnh thông tin trên Cơ sở dữ liệu về cư trú thế nào?

Đối với trường hợp thay đổi chủ hộ:

Bước 1: Thành viên hộ gia đình nộp hồ sơ đến

– Công an xã, thị trấn hoặc Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh đối với tỉnh.

– Công an huyện, quận, thị xã đối với thành phố trực thuộc Trung ương.

Hồ sơ bao gồm:

– Tờ khai thay đổi thông tin cư trú;

– Giấy tờ, tài liệu chứng minh việc điều chỉnh thông tin.

Bước 2: Giải quyết hồ sơ

Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đầy đủ và hợp lệ, cơ quan đăng ký cư trú có trách nhiệm điều chỉnh thông tin về chủ hộ trong Cơ sở dữ liệu về cư trú và thông báo cho thành viên hộ gia đình về việc đã cập nhật thông tin.

Trường hợp từ chối điều chỉnh thì phải thông báo bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Đối với trường hợp thay đổi thông tin hộ tịch:

Bước 1: Người có thông tin được điều chỉnh, trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày có quyết định của cơ quan có thẩm quyền thay đổi thông tin về hộ tịch phải nộp hồ sơ tới:

– Công an xã, thị trấn hoặc Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh đối với tỉnh.

– Công an huyện, quận, thị xã đối với thành phố trực thuộc Trung ương.

Hồ sơ bao gồm:

– Tờ khai thay đổi thông tin cư trú;

– Giấy tờ, tài liệu chứng minh việc điều chỉnh thông tin.

Bước 2: Giải quyết hồ sơ

Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đầy đủ và hợp lệ, cơ quan đăng ký cư trú có trách nhiệm điều chỉnh thông tin về hộ tịch trong Cơ sở dữ liệu về cư trú và thông báo cho người đăng ký về việc đã cập nhật thông tin.

Trường hợp từ chối điều chỉnh thì phải thông báo bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Đối với trường hợp thay đổi nơi cư trú (nơi thường trú hoặc nơi tạm trú)

Cơ quan đăng ký cư trú có trách nhiệm điều chỉnh, cập nhật việc thay đổi thông tin trong Cơ sở dữ liệu về cư trú khi người dân thực hiện thủ tục đăng ký thường trú hoặc đăng ký tạm trú.

Share:

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
Share on linkedin
LinkedIn

Gửi yêu cầu tư vấn hỗ trợ pháp lý

Luật Dân Việt

Luật Dân Việt

Luôn đồng hành và hỗ trợ tư vấn pháp lý tới mọi người !

Kết nối Luật Dân Việt