Diện tích tim tường là gì? Có gì khác với diện tích thông thủy?

Diện tích tim tường là gì? Có gì khác với diện tích thông thủy?

Cùng với diện tích thông thủy, thuật ngữ diện tích tim tường cũng được sử dụng khá phổ biến. Tuy nhiên, không phải ai cũng nằm rõ được điểm khác biệt giữa diện tích tim tường với diện tích thông thủy. Vậy, diện tích tim tường là gì? Có gì khác với diện tích thông thủy?

Diện tích tim tường là gì?

Diện tích tim tường hay còn gọi diện tích sàn xây dựng, là diện tích được tính bao gồm tường căn hộ hoặc ngôi nhà, các bức tường phân chia các căn hộ, diện tích sàn có cột, hộp kỹ thuật nằm bên trong căn hộ.

Theo đó, để tính được diện tích tim tường cần đo từ tâm tường nằm trung tâm căn hộ. Công thức tính diện tích tim tường cụ thể như sau:

S = Snp + Sbc + So

Trong đó:

Snp: Diện tích tường ngăn phòng

Sbn: Diện tích ban công, logia

So: Diện tích để ở

Phân biệt diện tích thông thủy và diện tích tim tường

Stt Tiêu chí Diện tích thông thủy Diện tích tim tường
1 Phần được tính diện tích Các phòng bên trong căn hộ và diện tích ban công, lô gia (nếu có) gắn liền với căn hộ đó Tường ngăn căn hộ.

Gồm: Diện tích sàn có xây cột và hộp kỹ thuật nằm bên trong căn hộ.

2 Các phần không tính – Phần diện tích tường bao;

– Tường chia giữa các căn hộ;

– Diện tích sàn có cột và hộp kỹ thuật nằm bên trong căn hộ.

3 Cách sử dụng Chỉ sử dụng bên trong căn hộ (còn gọi là diện tích lọt lòng) Là diện tích tính cả tường xây dựng căn hộ và quyết định quyền sở hữu tài sản.
4 Thuật ngữ thường sử dụng trong mua bán bất sản Diện tích sở hữu hay diện tính sàn Diện tích xây dựng hay diện tích phủ bì
6 Công thức tính S = (a x b) + (c x d) – (∑ei + f)

Trong đó:

S: Diện tích Thông thủy

a, b: Chiều dài và ngang bên trong căn hộ (tính từ phần tường mép trong)

c, d: Chiều dài và ngang của ban công, lô gia (nếu có).

∑ei: Tổng diện tích của cột chịu lực bên trong căn hộ, i là số cột.

f: diện tích sàn có hộp kỹ thuật nằm bên trong căn hộ (thường căn hộ sẽ chỉ có một f, nếu có 2 f trở lên thì tính tổng như e ở trên)

S =  Snp + Sbc + So

Trong đó:

Snp: Diện tích tường ngăn phòng

Sbn: Diện tích ban công, logia

So: Diện tích để ở

Sổ hồng chung cư có ghi thông tin diện tích tim tường?

Tại khoản 3 Điều 9 Luật Nhà ở 2014 quy định:

3. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận phải ghi rõ trong Giấy chứng nhận loại và cấp nhà ở theo quy định của Luật này và pháp luật về xây dựng; trường hợp là căn hộ chung cư thì phải ghi cả diện tích sàn xây dựng và diện tích sử dụng căn hộ; nếu là nhà ở được xây dựng theo dự án thì phải ghi đúng tên dự án xây dựng nhà ở đã được cơ quan có thẩm quyền chấp thuận.

Theo đó, khoản 3 này đã chỉ rõ, trường hợp là căn hộ chung cư thì phải ghi cả diện tích sàn xây dựng và diện tích sử dụng căn hộ. Việc ghi cả 02 loại diện tích này vào trong Sổ hồng giúp người mua có thể kiểm tra lại phần diện tích trong Sổ với diện tích đo thực tế khi mua nhà chung

Do đó, khi nhận bàn giao căn hộ bạn nên nhờ kiểm tra lại bản vẽ kỹ thuật, tiến hành đo đạc lại diện tích một cách chính xác và đối chiếu với phần diện tích ghi trong Sổ sau đó mới ký vào biên bản bàn giao.

Trên đây là giải đáp về diện tích tim tường và sự khác biệt với diện tích thông thủy? Nếu còn băn khoăn, bạn vui lòng gửi câu hỏi cho chúng tôi để được hỗ trợ.

Tìm hiểu thêm:

Tước quốc tịch là gì? Trường hợp nào bị tước quốc tịch?

Tạm giữ là gì? Thời hạn tạm giữ tối đa là bao nhiêu ngày?

Share:

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
Share on linkedin
LinkedIn

Gửi yêu cầu tư vấn hỗ trợ pháp lý

Luật Dân Việt

Luật Dân Việt

Luôn đồng hành và hỗ trợ tư vấn pháp lý tới mọi người !

Kết nối Luật Dân Việt