Đánh bài tại nhà ngày Tết bị xử lý như thế nào?

Đánh bài tại nhà vì mục đích được thua bằng tiền hoặc hiện vật được coi là hành vi đánh bạc trái phép. Vậy đánh bài tại nhà bị xử lý thế nào?

 

Đánh bài tại nhà ngày Tết để giải trí có bị phạt không?

Câu hỏi: Anh chị cho em hỏi, ngày Tết mấy anh em trong nhà tự đánh bài với nhau để giải trí, thỉnh thoảng chơi ăn tiền nhưng mỗi lần chỉ cược vài nghìn lấy hên chứ không chơi nhiều thì có bị phạt không? – Lê Văn Sơn (Hải Dương).

Trả lời:

Tại khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP quy định:

 

“Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

 

Theo quy định trên, đánh bài tại nhà ngày Tết với mục đích ăn thua bằng tiền hay hiện vật dù chỉ vài nghìn đồng cũng được coi là đánh bạc trái phép. Chỉ khi đánh bạc giải trí hoàn toàn, không có mục đích ăn thua thì mới không bị phạt.

Tùy vào mức độ vi phạm, người đánh bạc trái phép sẽ bị phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

danh bai tai nha ngay tet

Đánh bài tại nhà ngày Tết bị xử lý như thế nào? (Ảnh minh họa)

Xem them: https://luatdanviet.com/muc-huong-bhyt-5-nam-lien-tuc-2021-co-gi-thay-doi

Đánh bài bao nhiêu thì bị phạt hành chính?

Câu hỏi: Tôi có nghe nói, đánh bài ở nhà với số tiền nhỏ chỉ bị phạt hành chính mà không phải đi tù. Vậy đánh bài bao nhiêu tiền thì bị phạt hành chính? Mức phạt hành chính quy định như thế nào? – Trần Đức Trung (Hưng Yên).

Trả lời:

Đánh bài tại nhà vì mục đích hơn thua bằng tiền hoặc hiện vật là một trong những hành vi đánh bạc trái phép.

Căn cứ Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 người đã vi phạm một trong các hành vi về đánh bạc, tổ chức đánh bạc, gá bạc mà tái phạm hoặc số tiền, hiện vật tham gia đánh bạc có giá trị trên 05 triệu thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Với hành vi đánh bạc bị xử lý lần đầu và có giá trị tiền, hiện vật tham gia đánh bạc dưới 05 triệu thì bị xử phạt hành chính.

Tại khoản 3 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP quy định, tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc bao gồm:

– Tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc;

– Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng để đánh bạc;

– Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng để đánh bạc.

Trong đó, theo quy định tại khoản 4, nếu nhiều người cùng tham gia đánh bạc với nhau thì việc xác định tiền, giá trị hiện vật  đánh bạc với từng người đánh bạc là tổng số tiền, giá trị hiện vật của những người cùng đánh bạc.

Về mức phạt hành chính. Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

 

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

 

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

 

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

 

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

 

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

 

Như vậy, đánh bài ăn tiền ngày Tết bằng các loại hình như tá lả, tú lơ khơ, 3 cây,… có thể bị áp dụng mức phạt hành chính từ 01 – 02 triệu đồng.

Đánh bài ăn tiền đi tù bao nhiêu năm?

Câu hỏi: Tôi thấy mọi người rất hay tổ chức đánh bài tại nhà ngày Tết, không những thế còn đánh bài ăn tiền. Vậy đánh bài bao nhiêu tiền thì bị đi tù và mức phạt tù là bao nhiêu năm? – Phạm Lâm (phaml…@gmail.com).

Trả lời:

Tội đánh bạc được quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 như sau:

 

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

 

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

 

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

 

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

 

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

 

d) Tái phạm nguy hiểm.

 

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

 

Theo quy định trên, nếu đánh bài với số tiền hay hiện vật trị giá từ 05 triệu trở lên hoặc dưới 05 triệu nhưng đã bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội đánh bạc, Tội tổ chức đánh bạc, gá bạc (Điều 322) thì phạm tội đánh bạc.

Tùy theo mức độ vi phạm, người phạm tội có thể bị phạt đến 07 năm.

Share:

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
Share on linkedin
LinkedIn
LUAT-SU-TRANH-TUNG-LUAT-DAN-VIET-1

Kết nối Luật Dân Việt

Nhận update thông tin pháp lý

Đăng ký để nhận thông tin pháp lý mới nhất

Tin mới

Bài viết liên quan