Công chứng viên là gì? Điều kiện để trở thành công chứng viên

Công chứng viên là gì? Điều kiện để trở thành công chứng viên

Số lượng công chứng viên ngày càng tăng và trở thành một trong những nghề phổ biến đối với các sinh viên luật. Thế nhưng đối với phần lớn mọi người thì công chứng viên là gì vẫn là một khái niệm khá mơ hồ.

Công chứng viên là gì?

Công chứng viên là người có đủ tiêu chuẩn theo quy định của Luật Công chứng, được Bộ trưởng Bộ Tư pháp bổ nhiệm để hành nghề công chứng (theo khoản 2 Điều 2 Luật Công chứng 2014).

Công việc của công chứng viên là chứng nhận tính xác thực, hợp pháp của hợp đồng, giao dịch dân sự khác bằng văn bản (hợp đồng, giao dịch), tính chính xác, hợp pháp, không trái đạo đức xã hội của bản dịch giấy tờ, văn bản từ tiếng Việt sang tiếng nước ngoài hoặc từ tiếng nước ngoài sang tiếng Việt (bản dịch) mà theo quy định của pháp luật phải công chứng hoặc cá nhân, tổ chức tự nguyện yêu cầu công chứng.

Công chứng viên làm việc ở đâu?

Công chứng viên làm việc tại các tổ chức hành nghề công chứng bao gồm Phòng công chứng và Văn phòng công chứng được tổ chức và hoạt động theo quy định pháp luật.

 

Công chứng viên phải có bằng cử nhân luật?

Theo quy định tại Điều 8 Luật Công chứng 2014, công chứng viên phải là công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt và có đủ tiêu chuẩn sau đây thì được xem xét, bổ nhiệm công chứng viên:

– Có bằng cử nhân luật;

– Có thời gian công tác pháp luật từ 05 năm trở lên tại các cơ quan, tổ chức sau khi đã có bằng cử nhân luật;

– Tốt nghiệp khóa đào tạo nghề công chứng theo quy định hoặc hoàn thành khóa bồi dưỡng nghề công chứng theo quy định;

– Đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng;

– Bảo đảm sức khỏe để hành nghề công chứng.

Theo đó, có bằng cử nhân luật là một trong những tiêu chuẩn bắt buộc để được xem xét, bổ nhiệm công chứng viên, là tiêu chuẩn đầu tiên phải có để trở thành công chứng viên.

Luật sư có được làm công chứng viên không?

Căn cứ Điều 10 Luật Công chứng 2014, những người sau đây được miễn đào tạo nghề công chứng:

– Người đã có thời gian làm thẩm phán, kiểm sát viên, điều tra viên từ 05 năm trở lên;

– Luật sư đã hành nghề từ 05 năm trở lên;

– Giáo sư, phó giáo sư chuyên ngành luật, tiến sĩ luật;

– Người đã là thẩm tra viên cao cấp ngành tòa án, kiểm tra viên cao cấp ngành kiểm sát, chuyên viên cao cấp, nghiên cứu viên cao cấp, giảng viên cao cấp trong lĩnh vực pháp luật.

Qua đây, có thể khẳng định luật sư được làm công chứng viên.

Luật sư đã hành nghề 05 năm trở lên được miễn đào tạo nghề công chứng mà chỉ cần tham gia khóa bồi dưỡng kỹ năng hành nghề công chứng và quy tắc đạo đức hành nghề công chứng tại cơ sở đào tạo nghề công chứng trước khi đề nghị bổ nhiệm công chứng viên.

Thời gian bồi dưỡng nghề công chứng là 03 tháng.Người hoàn thành khóa bồi dưỡng được cấp giấy chứng nhận hoàn thành khóa bồi dưỡng nghề công chứng.

Xem thêm:

Động sản là gì? 

Tước một số quyền công dân là gì?

Share:

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
Share on linkedin
LinkedIn

Gửi yêu cầu tư vấn hỗ trợ pháp lý

Luật Dân Việt

Luật Dân Việt

Luôn đồng hành và hỗ trợ tư vấn pháp lý tới mọi người !

Kết nối Luật Dân Việt