Home 9 Tin tức pháp lý 9 Con ốm được nghỉ bao nhiêu ngày? Ba, mẹ cùng được nghỉ không?

Con ốm được nghỉ bao nhiêu ngày? Ba, mẹ cùng được nghỉ không?

Người lao động có con nhỏ sẽ khó tránh được những khi trẻ bị ốm. Lúc này, người lao động sẽ được nghỉ chăm con ốm. Vậy, điều kiện nghỉ là gì và số ngày tối đa bao lâu?

Khi nào được nghỉ chăm con ốm? Thời gian nghỉ bao nhiêu ngày?

Câu hỏi: Tôi có tham gia bảo hiểm tại công ty từ năm 2018 đến nay. Con tôi bị sốt phải nhập viện điều trị. Xin hỏi, tôi được nghỉ bao nhiêu ngày hưởng bảo hiểm khi chăm con ốm? – Hà Phụng (Yên Bái).

Trả lời:

Tại khoản 2 Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định người lao động tham gia bảo hiểm xã hội được hưởng chế độ ốm đau khi phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm và đồng thời có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

Theo đó, tại Điều 27 Luật này, thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau như sau:

 

1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

 

Từ quy định trên, số ngày nghỉ chăm con ốm hưởng chế độ ốm đau được nêu rõ tại Điều 5 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, cụ thể:

– Thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con theo quy định trên được tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, nghỉ hàng tuần.

– Thời gian này được tính kể từ ngày 01/01 đến ngày 31/12 của năm dương lịch, không phụ thuộc vào thời điểm bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội của người lao động.

– Số ngày nghỉ khi chăm con dưới 03 tuổi là tối đa 20 ngày làm việc. Chăm con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi tối đa 15 ngày làm việc.

Như vậy, bạn căn cứ quy định trên và theo tình trạng sức khỏe của bé để tính số ngày nghỉ chăm con ốm hưởng chế độ ốm đau phù hợp.

con om duoc nghi bao nhieu ngay

Con ốm được nghỉ bao nhiêu ngày hưởng chế độ ốm đau? (Ảnh minh họa)

Cả ba, mẹ đóng BHXH có được cùng nghỉ chăm con ốm không?

Câu hỏi: Tôi và chồng cùng làm công nhân trong một nhà máy sản xuất đồ gia dụng. Bé nhà tôi mấy ngày qua đau bụng, sốt, tôi đưa cháu đi khám thì bác sĩ yêu cầu nhập viện điều trị. Cả vợ, chồng tôi cùng xin nghỉ hưởng chế độ bảo hiểm nhưng nhân sự thông báo phải thay nhau nghỉ, hai vợ, chồng không được nghỉ cùng lúc. Cho tôi hỏi, có đúng vậy không? – Phùng Khanh (Đồng Nai).

Trả lời:

Theo phân tích trên, thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi. Tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

Căn cứ khoản 2 Điều 27 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, trường hợp cả cha, mẹ cùng tham gia bảo hiểm thì quy định như sau:

 

2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

 

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

 

Như vậy, nếu cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì đều được hưởng số ngày nghỉ theo quy định trên. Bên cạnh đó, điểm b, c khoản 1 Điều 5 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH nêu rõ:

– Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì tùy theo điều kiện của mỗi người để luân phiên nghỉ việc chăm sóc con ốm đau, thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm của người cha hoặc người mẹ cho mỗi con như trên.

– Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, cùng nghỉ việc để chăm sóc con ốm đau thì cả cha và mẹ đều được giải quyết hưởng chế độ khi con ốm đau.

Thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm của người cha hoặc người mẹ cho mỗi con theo quy định trên là tối đa 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi. Tối đa 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

Hai con ốm cùng lúc được nghỉ bao nhiêu ngày?

Câu hỏi: Em đang tham gia đóng bảo hiểm xã hội tại công ty được 08 tháng. Em có hai đứa con một đứa 02 tuổi và một đứa 06 tuổi. Cả hai bé đều sốt và phải nhập viện. Vậy, cho tôi hỏi tôi được nghỉ hưởng chế độ chăm con ốm mấy ngày? – Trần Nhâm (Hà Nội).

Trả lời:

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 5 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau quy định như sau:

 

a) Trường hợp trong cùng một thời gian người lao động có từ 2 con trở lên dưới 7 tuổi bị ốm đau, thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau được tính bằng thời gian thực tế người lao động nghỉ việc chăm sóc con ốm đau; thời gian tối đa người lao động nghỉ việc trong một năm cho mỗi con được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội.

 

Với quy định trên, có thể hiểu số ngày người lao động nghỉ hưởng chế độ con ốm khi có từ 02 con trở lên dưới 07 tuổi ốm được tính bằng số ngày thực tế nghỉ. Cụ thể, thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con:

– Tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi.

– Tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

Để hiểu rõ hơn về cách tính số ngày nghỉ, chúng tôi xin đưa ra ví dụ sau đây:

Chị M đang tham gia bảo hiểm xã hội, có 2 con dưới 7 tuổi bị ốm đau với thời gian. Bé đầu bị ốm từ ngày 08/10 đến ngày 14/10/2020, con thứ hai bị ốm từ ngày 11/10 đến ngày 17/10/2020. Chị M xin nghỉ việc để chăm sóc 2 bé. Ngày nghỉ hàng tuần của chị M là thứ 7 và Chủ nhật. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của bà A được tính từ ngày 08 đến ngày 17/10/2020 là 08 ngày (trừ 02 ngày nghỉ hàng tuần là thứ 7 và Chủ nhật.

Nghỉ việc hưởng chế độ con ốm có tính vào ngày nghỉ hàng năm?

Câu hỏi: Tuần trước em có xin nghỉ việc đưa con đi bệnh viện khám bệnh và phẫu thuật. Sau khi đi làm trở lại em có làm hồ sơ hưởng chế độ nghỉ con ốm, nhân sự có thông báo sẽ nộp danh sách để em hưởng trợ cấp và số ngày nghỉ chăm con sẽ tính vào nghỉ phép năm. Tuy nhiên, em hỏi lại bạn thì đây là chế độ nghỉ không bị trừ ngày phép. Xin hỏi, quy định cụ thể thế nào? – Lý Hoa (Quảng Trị ).

Trả lời:

Theo Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội, người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được hưởng chế độ ốm đau khi phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và đồng thời có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Số ngày nghỉ tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi, tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

Do vậy, trường hợp nghỉ chăm con ốm và có giấy xác nhận của cơ sở y tế về việc hưởng bảo hiểm thì sẽ được cơ quan bảo hiểm thanh toán chế độ ốm đau.

Tại Điều 113 Bộ luật Lao động 2019, người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hàng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động. Người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.

Có thể hiểu, việc người lao động nghỉ hàng năm phụ thuộc vào nhu cầu, mong muốn của người lao động. Trong thời gian nghỉ phép năm, người lao động được hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động.

Ngoài ra, theo điểm c khoản 2 Điều 3 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, không giải quyết chế độ ốm đau đối với các trường hợp sau đây:

 

c) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động trong thời gian đang nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật lao động; nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

 

Từ những quy định trên, ngày nghỉ hưởng chế độ con ốm và nghỉ hàng năm là khác nhau. Do đó, người lao động nghỉ hưởng chế độ con ốm sẽ được cơ quan bảo hiểm trả trợ cấp và không bị trừ vào ngày nghỉ hàng năm.

Công ty Luật Dân Việt với kinh nghiệm nhiều năm trong lĩnh vực cùng đội luật sư, chuyên viên chuyên môn cao cam kết mang đên sự hài lòng khách hàng khi làm việc cùng chúng tôi. Liên hệ ngay để nhận tư vấn và hỗ trợ kịp thời. 

  • Thành lập công ty
  • Giấy phép doanh nghiệp
  • Đầu tư nước ngoài
  • Đất Đai
  • Kế toán thuế
  • Sở hữu trí tuệ
  • Bảo hiểm – Lao Động
  • Luật sư tranh tụng
lien-he-zalo-luat-dan-viet

Liên hệ ngay để được tư vấn – hỗ trợ MIỄN PHÍ – Hotline 0338 927 695

Nội dung hữu ích liên quan

Những điều người lao động sẽ cần

Những điều người lao động sẽ cần

Trong quá trình làm việc, người lao động sẽ khó tránh khỏi những rủi ro. Với mục đích chia sẻ, hỗ trợ, chế độ tai nạn lao động là một trong những...

LUAT-SU-TRANH-TUNG-LUAT-DAN-VIET

Thành lập công ty

Đầu tư nước ngoài

Kế toán thuế

Sở hữu trí tuệ

Đất Đai

Hôn nhân gia đình

Luật sư tranh tụng

Thành lập Công ty Trách nhiệm hữu hạn

Thành lập Công ty TNHH là việc làm không hẳn dễ với các cá nhân hay tổ chức, đặc biệt là khâu soạn hồ sơ thành lập, hãy để công việc ấy cho Luật Dân Việt và bạn chỉ cần ngồi vào bàn làm việc, chúng tôi với nhiều chuyên viên có kinh nghiệm trong việc hoàn thành hồ sơ...

Quyết Định Thành Lập Mới Công Ty Cổ Phần Có Gì Cần Lưu Tâm?

Sau khi xem xét, lựa chọn, các cá nhân, tổ chức sẽ đưa ra quyết định thành lập mới công ty cổ phần dựa trên những mong muốn, điều kiện và định hướng phát triển trong tương lai. Công ty cổ phần có thể thành lập mới hoàn toàn hoặc do sự chuyển đổi của loại hình doanh...

Mẫu Quyết Định Thay Đổi Địa Chỉ Công Ty TNHH Như Thế Nào?

Doanh nghiệp cần soạn thảo mẫu quyết định thay đổi địa chỉ công ty TNHH trước khi nộp hồ sơ thay đổi tới phòng đăng ký kinh doanh. Khi gửi thông báo thay đổi địa chỉ công ty TNHH cần nộp kèm biên bản họp và quyết định thay đổi địa chỉ của công ty TNHH. Quyết định thay...

Hồ sơ thành lập doanh nghiệp tư nhân gồm những gì?

Doanh nghiệp tư nhân là một trong những loại hình doanh nghiệp mà nhiều người lựa chọn. Tuy nhiên có rất nhiều người chưa hiểu hết các vấn đề pháp lý và hồ sơ thủ tục thành lập doanh nghiệp tư nhân như thế nào? Khái quát chung về doanh nghiệp tư nhân? – Doanh nghiệp...

Có Nên Chọn Dịch Vụ Thành Lập Doanh Nghiệp Giá Rẻ?

Hiện nay, có rất nhiều khách hàng quan tâm đến dịch vụ thành lập doanh nghiệp giá rẻ tại Việt Nam. Vậy, có nên chọn dịch vụ thành lập doanh nghiệp giá rẻ hay không? Bài viết say đây sẽ là câu trả lời cho khách hàng về vấn đề này. Hiện nay, việc thành lập doanh nghiệp...

Thành Lập Doanh Nghiệp Hàn Quốc Tại Việt Nam (Quy trình thực hiện)

Thành lập doanh nghiệp Hàn Quốc tại Việt Nam là quá trình sơ khai để cá nhân, tổ chức tiến hành các hoạt động kinh doanh theo quy định của pháp luật. Để thực hiện thủ tục này không hề đơn giản bởi pháp luật hiện hành có những yêu cầu nhất định. Việt Nam hiện là một...

Thành Lập Công Ty 100% Vốn Nước Ngoài

Công ty Luật Dân Việt chuyên tư vấn, cung cấp dịch vụ thành lập công ty 100% vốn nước ngoài tại Việt Nam với thủ tục nhanh chóng, an toàn và chi phí dịch vụ thấp nhất Hồ sơ thành lập công ty 100% vốn nước ngoài Nhà đầu tư là cá nhân + Bản sao có chứng thực CMND/hộ...

Thủ Tục Thành Lập Công Ty Liên Doanh Tại Việt Nam

Công ty Luật Dân Việt chuyên tư vấn thủ tục thành lập công ty liên doanh với đội ngũ Luật sư, chuyên viên tư vấn chuyên nghiệp và giàu kinh nghiệm nhất Trước khi tiến hành việc thủ tục thành lập Công ty liên doanh, sẽ có nhiều nhà đầu tư thắc mắc thế nào là Công ty...

Thành Lập Công Ty Có Vốn Đầu Tư Nước Ngoài Như Thế Nào?

Thành lập Công ty có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam là dịch vụ chính trong hoạt động tư vấn đầu tư của Luật Dân Việt, hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn và yêu cầu dịch vụ. Thành lập công ty có vốn đầu tư nước ngoài gồm những nội dung chính: – Khái niệm Công...

Tư Vấn Pháp Luật Đầu Tư Nước Ngoài Uy Tín Chuyên Nghiệp Việt Nam

Tất cả những vấn đề đầu tư trong và ngoài nước sẽ được công ty Luật Dân Việt tư vấn cặn kẽ, chi tiết về những quyền lợi, trách nhiệm. Từ đó, giúp quý khách hàng có những quyết định hợp tác đúng đắn. Các yêu cầu về giải pháp và thủ tục giấy tờ cũng sẽ được hoàn thiện...

CAP-NHAT-VAN-BAN-LUAT-DAN-VIET