Cách gia hạn thẻ bảo hiểm y tế online thế nào?

Cách gia hạn thẻ bảo hiểm y tế online thế nào?

Hiện nay, việc thực hiện các thủ tục online đã góp phần giảm bớt các thủ tục hành chính, giúp người dân tiết kiệm được nhiều thời gian. Vậy, cách gia hạn thẻ bảo hiểm y tế thực hiện thế nào?

Câu hỏi: Xin chào luatdanviet.com Thẻ bảo hiểm y tế của tôi sắp hết hạn sử dụng, tôi đang có nhu cầu đóng tiếp bảo hiểm y tế. Xin hỏi, cách gia hạn thẻ thực hiện thế nào?

Trả lời:

Việc gia hạn và thanh toán bảo hiểm y tế online dưới đây áp dụng cho hình thức tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình.

Hướng dẫn gia hạn thẻ bảo hiểm y tế online

Để thực hiện gia hạn bảo hiểm y tế trực tuyến, người tham gia thực hiện theo các bước dưới đây.

Bước 1: Đăng ký tài khoản/đăng nhập

– Người có nhu cầu gia hạn thẻ bảo hiểm y tế truy cập tại đường link https://dichvucong.gov.vn/p/home/dvc-trang-chu.html

Trang chủ hiện ra, trên thanh menu nhấn chọn Thanh toán trực tuyến và Đóng tiếp BHXH tự nguyện, gia hạn BHYT. Chọn tiếp Gia hạn BHYT theo hộ gia đình.

– Đăng nhập Cổng dịch vụ công Quốc gia bằng tài khoản cung cấp bởi Bưu Điện Việt Nam hoặc Cổng dịch vụ công Quốc gia.

Trường hợp chưa có tài khoản đăng nhập, nhấn Đăng ký và làm theo hướng dẫn.

Bước 2: Thực hiện gia hạn thẻ

Sau khi đăng nhập thành công:

– Nhập mã thẻ bảo hiểm y tế.

– Chọn số tháng muốn gia hạn và thực hiện tra cứu (lưu ý mã thẻ bảo hiểm y tế phải là mã thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình, 2 ký tự đầu là GD).

– Sau khi nhập đúng thông tin, màn hình trả về thông tin tra cứu theo mã thẻ bảo hiểm y tế đã nhập.

– Người gia hạn thẻ chọn ngân hàng thụ hưởng của cơ quan bảo hiểm xã hội sau đó nhấn thanh toán.

Bước 3: Thanh toán

– Sau khi nhấn thanh toán, màn hình Payment Platform sẽ hiển thị để người dùng lựa chọn ngân hàng hoặc trung gian thanh toán người gia hạn thẻ có tài khoản.

– Đăng nhập tài khoản ngân hàng bạn vừa chọn để thực hiện thanh toán.

Hệ thống sẽ hiển thị lại thông tin thanh toán một lần nữa để người gia hạn thẻ xác nhận. Nếu các thông tin đã chính xác, click vào nút Xác nhận. Nhập mã OTP do ngân hàng gửi đến số điện thoại của chủ thẻ.

Bước 4: Gia hạn thành công

Nếu thanh toán thành công, hệ thống sẽ điều hướng quay trở lại giao diện của Cổng DVC quốc gia với thông báo Thanh toán thành công.

Khi đã xác nhận gia hạn thẻ bảo hiểm y tế thành công, Bảo hiểm xã hội Việt Nam sẽ gửi tin nhắn báo về thời hạn mới của thẻ bảo hiểm y tế của người gia hạn.

gia han the bao hiem y te online

Hướng dẫn cách gia hạn thẻ bảo hiểm y tế online (Ảnh minh họa)

Thời hạn sử dụng thẻ bảo hiểm y tế bao lâu?

Thẻ bảo hiểm y tế có thời hạn sử dụng khác nhau tùy từng đối tượng, căn cứ Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP, cụ thể như sau:

Với trẻ em dưới 6 tuổi

– Sinh trước ngày 30/9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi.

– Sinh sau ngày 30/9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.

Với học sinh, sinh viên

– Thẻ bảo hiểm y tế được cấp hàng năm cho học sinh của cơ sở giáo dục phổ thông, trong đó:

+ Học sinh lớp 1: Giá trị sử dụng bắt đầu từ ngày 01/10 năm đầu tiên của cấp tiểu học.

+ Học sinh lớp 12: Thẻ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/9 của năm đó.

– Thẻ bảo hiểm y tế được cấp hàng năm cho học sinh, sinh viên của cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp, trong đó:

+ Với học sinh, sinh viên năm thứ nhất của khóa học: Thẻ có giá trị sử dụng từ ngày nhập học, trừ trường hợp thẻ của học sinh lớp 12 đang còn giá trị sử dụng.

+ Với học sinh, sinh viên năm cuối của khóa học: Thẻ có giá trị sử dụng đến ngày cuối của tháng kết thúc khóa học.

Với người cao tuổi, người khuyết tật, đối tượng bảo trợ xã hội hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng:

Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ ngày được hưởng trợ cấp xã hội tại quyết định của Ủy ban nhân dân cấp huyện.

Với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ tháng đầu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Với người đã hiến bộ phận cơ thể: Thẻ có giá trị sử dụng ngay sau khi hiến bộ phận cơ thể.

Với người được phong tặng danh hiệu nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú thuộc hộ gia đình có thu nhập bình quân đầu người hàng tháng thấp hơn mức lương cơ sở:

Thẻ có giá trị sử dụng từ ngày được xác định tại Quyết định phê duyệt danh sách của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Người thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, tại xã đảo, huyện đảo và một số đối tượng khác mà được ngân sách Nhà nước hỗ trợ 100% mức đóng:

Thẻ có giá trị sử dụng từ ngày được xác định tại quyết định phê duyệt danh sách của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Với các đối tượng khác: Thẻ có giá trị sử dụng từ ngày đóng tiền BHYT.

Share:

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on pinterest
Pinterest
Share on linkedin
LinkedIn

Gửi yêu cầu tư vấn hỗ trợ pháp lý

Luật Dân Việt

Luật Dân Việt

Luôn đồng hành và hỗ trợ tư vấn pháp lý tới mọi người !

Kết nối Luật Dân Việt